Hóa đơn dịch vụ bảo hành xuất hộ cho hãng bên nước ngoài có chịu thuế GTGT không?

Hóa đơn dịch vụ bảo hành, bao gồm tiền phụ tùng và tiền công chúng tôi xuất cho hãng bên nước ngoài có chịu thuế Giá trị gia tăng không?
Câu hỏi:
Công ty chúng tôi là đại lý chính thức tại Việt Nam của 1 hãng Ô tô nước ngoài. Đi kèm với bán hàng và các dịch vụ sau bán hàng như sửa chữa, bảo dưỡng, chúng tôi thay mặt hãng làm dịch vụ bảo hành cho khách hàng. Vậy xin hỏi, hóa đơn dịch vụ bảo hành, bao gồm tiền phụ tùng và tiền công chúng tôi xuất cho hãng bên nước ngoài có chịu thuế Giá trị gia tăng không?
Trả lời:
Theo quy định tại Khoản 1, Điều 5, Thông tư 219 của Bộ Tài chính: “Trường hợp cơ sở kinh doanh nhận tiền của tổ chức, cá nhân để thực hiện dịch vụ cho tổ chức, cá nhân như sửa chữa, bảo hành, khuyến mại, quảng cáo thì phải kê khai, nộp thuế theo quy định.”

Từ quy định nêu trên, trường hợp của công ty bạn nhận tiền từ tổ chức nước ngoài để thay mặt tổ chức thực hiện dịch vụ bảo hành thì phải thực hiện kê khai, nộp thuế theo quy định.
(Nguồn: Tổng cục thuế Việt Nam)